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MAAGIZO
a)Jibu maswali manne pekee.
b)Swali la kwanza ni la lazima
c)Maswali hayo matatu mengina yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki yaani; riwaya,tamthilia ,hadihi fupi na ushairi.
d)Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
e)Majibu yote yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili
f)Majibu yote sharti yaandikwe kwa kijitabu cha majibu ulichopewa
g)Andika nambari  ya maswali  uliyoyajibu
KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE
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SWALI LA LAZIMA
1. SEHEMU YA A: FASIHI SIMULIZI
a)Tofautisha kati ya hadhira ya Fasihi simulizi na Fasihi andishi.(alama 5)
	HADHIRA YA FASIHI SIMULIZI
	HADHIRA YA FASIHI ANDISHI

	1.Huwasiliana moja kwa moja

2.Huchangia katika uwasilishaji wa fasihi simulizi

3.Huonana na mwasilishaji

4.Ni kubwa  kwani huhusisha wanaojua kusoma na wasiojua kusoma

5.Ni hai-inajulikana na fanani

6.Hainunui kazi inayowasilishwa

7.Yaweza kumiliki kazi ya fanani


	Sio lazima iwasiliane na mwandishi

Haichangii katika uandishi

Si lazima ionane na mwandishi

Ni ndogo- huhusisha wanaojua kusoma na kuandika pekee

Si hai-msomaji hajulikani na mwandishi

Hununua kazi  iliyoandikwa

Haiwezi kumilili kazi ya mwandishi


                  Zozote 5*1=5
b)Fafanua mambo ambayo yanaweza kuchangia kubadilika kwa Fasihi Simulizi.(alama 5)
· Kuwasilishwa vibaya
· Fanani kusahau na kubadilisha yalioma na mtiririko
· Mabadiliko ya mandhari /mazingira
· Mabadiliko ya wakati
· Mabadiliko ya vizazi na maingiliano
· Ubunifu wa fanani
· Maendeleo ya TEKNOHAMA –Hasa kama njia ya uhifadhi wa fasihi simulizi ambayo huua baadi ya taathira na uhalisia wake.
Kutuza-zozote 5*1=5
c)Tambua wahusika katika Fashi simulizi na umuhimu wao.(alama 10)
· Fanani-anatunga na kuwasilisha fasihi simulizi
· Hadhira-kusikiliza,kutazama,na kushiriki katika uwasilishaji wa Fasihi simulizi
· Wanyama-wanaotenda kama binadamu ili kuwakilisha sifa kama ujanja, ulaghai, tamaa, ujinga –ingawa kuna wale wanaobakia kuwa wanyama tu
· Binadamu
· Maziwa na majitu-viumbe vyenye matendo na maumbile ya kutisha ,tamaa iliyokithiri 
· Vitu visivyo na uhai-hutumiwa kuibua sifa za Imani za kidini na ushirikina
· Mizimu-roho za waliokufa-kuendeleza itikadi na Imani za jamii
· Miungu-viumbe wenye uwezo mkubwa Zaidi ya wa binadamu-kuonyesha udhaifu wa binadamu na unyenyekevu wake kwa nguvu hizi
Zozote 5*2=10(kutaja alama 1. Mfano au maelezo alama 1)

2) SEHEMU YA B: Riwaya ya Chozi la heri na  Asumpta Matei
a)Lakini  itakuwaje ‘historical injustice ‘ nawe Ridhaa hapo ulipo sicho kitovu?
i)Eleza muktadha wa dondoo hili.(alama 4)
· Ridhaa anajisemea akilini mwake
· Anarejelea majadiliano yao na bintiye Tila
· Baada ya kuteketezwa  kwa nyumba yake na mali pamoja na aila yake 
· Akiwa eneo lililochomekea nyumba
ii)Tambua mbinuza lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.(alama 2)
· Swali la balagha-…sicho kitovu?
· Kuchanganya ndimi-historical injustice(kutaja alama 1 ,mfano alama 1)
iii)Eleza sifa nne za mzungumzaji wa maneno haya.(alama 4)
Mzungumzaji ni Ridhaa
· Ana mapenzi-alisaidia jamii kupata maji
· Mvumilivu-alivumilia uchungu wa kuipoteza aila yake
· Mwenye maadili-alimwadhibu Tila na Mwangeka walipoiga mazishi ya Dede mdogo wao
· Msomi-ana shahada ya uzamili
· Mfariji-alimfariji mwanawe Mwangeka

Za kwanza 4*1=4
iv)Eleza mambo matano yaliowakumba walioishi penye kitovu kisicho chao.(alama 10)
· Kukejeliwa na kuitwa “mfuata mvua”
· Kutengwa-wanafunzi wengine wanamtenga Ridhaa kwa kuwa ni ‘mfuata mvua’
· Kuchomewa nyumba zao kama vile Ridhaa
· Kuharibiwa mali zao-majumba ya Ridhaa yanaharibiwa eti amejengea mahali palipotengewa barabara
· Kufanywa kuwa wakimbizi wa ndani kwa ndani
· Kuishi kama maskini ukimbizini
· Selume kupoteza ndoa yake
· Watoto wao kubakwa kama watotot wa Kaizari
· Masomo ya watoto ya wakimbizi kuathirika –kama watoto wa Kaizari
             Hoja za kwanza
               
                     
                        AU

3)Jamii ya Chozi la Heri ina taswira ya jinsi ukabila unavyoathiri bara la Afrika.(alama 20)
· Ridhaa  alibaguliwa na wanafunzi wenzake kwa kutokuwa wa jamii yao jambo linalomfanya Ridhaa kulia sana na kutaka kuacha shule
· Subira analia kilio cha ubaguzi unaotokana na mamamkwe
· Mamamkwe anamlaumu kuwa yeye ndiye anasababisha kuharibikiwa na mali yao
· Ukabila huu unasababisha ndoa ya Subira na Kaizari kuvunjika
· Watoto wa Subira wanawachwa bila mama yani Lime na Mwnaheri
· Ukabila ulichangia kifo cha aila ya Ridhaa
· Kuharibiwa kwa mali na nyumba yake kuchomwa
· Kaizairi kuaga mapema baada ya kuachwa na mkewe Subira
· Selume kutengwa na bintiye Sara kwa sababu ya ukabila
· Ndoa ya Lucia Kangata kupingwa kwa kuwa anaolewa kwa jamii ambayo si yao.
· Lime na Mwanaheri kubakwa mbele ya baba yao
· Tila kufa akiwa bado mdogo kabla hajatimiza ndoto yake ya maisha ya kuwa jaji ya mahakama kuu
Hoja zozote10*2=20

SEHEMU YA C; Tamthilia ya Bembea ya maisha na Timothy Arege
4)Kila binadamu hukabiliana na mabadiliko katika maisha yake.Thibitisha kauli ukirejelea Tamthilia ya  Bembea ya maisha.(alama 20)
· Sara anapolemewa kupika anamwita Dina amsaidie
· Yona anapokuwa mlevi na kupoteza kazi yake Sara anawasomesha watoto wake
· Jamii inapomsema Sara kuhusu kutopata watoto katika ndoa yake anavumlilia
· Yona anapokuwa mlevi sana Sara anamvulilia na kumwita ‘mlevi wangu’
· Sara napokuwa mjini kwa sababu ya matibabu ,Yona anashughulika nyumbani
· Uhaba wa chakula unamfanya Kiwa asipende kula sana
· Asna anapokosa kazi baada ya kumaliza masomoyake ya chuo kikuu anajikaza kutafuta tafuta vijikazi mjini
· Bunju anapokataa mamamkwe Sara kulala kwake kwa sababu ya utamaduni, Neema anampeleka kwa Asna dadake
· Ghararama ya maisha inapopanda Bunju anatafuta njia mbadala ya kupata pesa kando na kazi yake ya kuajiriwa
· Tatizo la msongamano wa magari mjini linamfanya Neema kutoka mapema kila siku kwenda kazini
· Kuajiriwa kazi kwa Neema kunamfanya amwandike kijakazi Bela ili amsaidie na kazi za nyumbani
· Ukosefu wa hospitali nzuri kijijini ni sababu mojawapo ya Neema kuja kumchukua mamake na kumpeleka mjini kuliko na  madaktari wataalamu wa kumsaidia
· Neema na Bunju baada ya kugombana kuhusu mchango wake kwa matibabu ya Sara anaamua kumuelewa  hivyo ndoa yao kuendelea vyema
· Maradhi ya moyo yalipomlemea Sara kiasi cha kukata tamaa,Neema anamsaidia kupata matibabu na kurejesha matumaini yake
· Yona anapoona kuwa ulevi wake na kutojali kwake kunaangamiza familia yake anaapa kutolewa tena,
· Mgogoro kati ya Yona na Sara unaisha anapoachana na utamduni na kuingia jikoni na kumpikia mkewe kiamsha kinywa.
· Mgogoro kati ya Neema na Yona unaisha anapomshukuru kwa mengi mema aliomfanyia akiwa mtoto msichana
· Yona anapomwomba Sara msamaha kwa kumsababishia ugonjwa wa moyo  hali hii inaleta utulivu katikati yao.
· Yona na Beni walipotofautiana kuhusu watoto wao ,Luka anafaulu kuwatuliza na wazee hawa wanaendelea na sherehe yao.
· Neema anapolalamikia ubahili wa Bunju Sara anampa sababu ya kuona uzuri wa Bunju hivyo kumtuliza 
                                                     Zozote 20*1=20

                                                                             AU
5)”Mwanangu binadamu mchoyo  kwa lake lakini mkarimu ajabu kwa la mwenziwe.”
a)Eleza muktadha wa dondoo hili.(alama 4)
· Maneno ya Dina
· Anamwambia Kiwa
· Yuko nyumbani kwa Dina
· Dina alikuwa akimwambia Kiwa kuhusu magumu ambayo Sara amepitia katika maisha.


b)Jadili namna msemaji na wenzake wa jinsia ya kike walivyosawiriwa kwa njia chanya katika tamhilia hii.(alama 6)
· Mwanamke ni mkarimu-Neema anatumia mshahara wake kuwalipia karo wanuna wake
· Ni mwenye bidii-Sara anatia bidii ya kuwasomesha wanawe Yona alipopoteza ajiar
· Mwajibakaji-Neema anawatafutia wafanyikazi wazazi wake wawe wakiwasaidia
· Wenye utu-Dina anaitikia wito wa Sara kwenda kumsaidia na upishi
· Watiifu-Bela anatii anapoelekezwa na Neema
· Mwenye busara-Sara amaamshauri Neema kuwa maisha ya ndoa ni kama bembea
    Zozote 6*1=6
c)Fafanua umuhimu wa mazungumzo kati ya msemaji na msemewa katika tamthilia ya Bembea ya maisha (alama 10)
· Yanaibua maudhui ya uwajibikaji-Kiwa amekuja kumjulia hali mamake
· Yanachimuza sifa za Sara-mvumilivu-alivulimilia masimamgo kutka kwa jamii kwa sababu ya kutoata watoto
· Mgogoro katika ndoa-Yona alikuwa akimpiga Sara kwa kutopata mtoto mvulana
· Kuonyesha sifa za Neema-akili kama sumaku
· Maudhui ya umbea-wanajamii walimsema sana Sara
· Sifa ya Yona –ana msimamo dhabiti-hakuoa mwanamke mwingine ili ampe mtoto kijana kama vile jamii ilivyomsukumia
· Kujali kwa Dina-anataka kujua mbona mtoto wake Kiwa amekonda sana
· Maudhui ya mila na utamaduni-umuhimu wa mtoto kijana kama mrithi wa jamii
· Dhamira ya mwandishi-kupinga tamaduni zinazomthamini mtoto wa kiume na kumdunisha mtoto wa kike
· Usasa-tambo la mwili halionyeshi kufaulu maishani ila akili
                    Zozote10*1=10

SEHEMU YA D.MAPAMBAZUKO YA MACHWEO NA HADITHI ZINGINE
6.Jinsia ya kike imesawiriwa kuwa dhaifu na inazidi kudhulumiwa kila uchao.Thibitisha kauli kutoka hadithi zifuatazo;(alama 20)
a)Nipe nafasi
· Ameachiwa jukumu la malezi-Mama Kazili ameachiwa jukumu la kuwalea wanawe wakati Moshi anapotelea kazini kule Afrika kusini
· Mke haaminiwi katika ndoa –Moshi humtumia mamake pesa badala ya kumtumia mkewe.
· Anaachwa wakati  anaoa mke  mwingine  kule Afrika kusini
· Anapitia mateso ya kuona vifo-Mama Kazili anamwona mwanawe akifa na kumbeba maiti yake kwa jamaa ya mumewe
· Mke anatolewa hukumu ya kumdhulumu-Matweba anamtolea Kazili hukumu ya dhuluma ya kumwamuru abebe maiti ya mwanawe ili aende naye nyumbani azikwe
            (alama 5)-kadiria jibu la mwanafunzi

b)Sabina
· Mwanamke amepewa kazi nyingi-Sabina anafanyishwa kazi nyingi nyumbani  katika umri wake
· Ananyimwa haki ya kupata elimu bora-Sabina analazimika kufanya kazi ngumu asubuhi kabla ya kwenda shuleni
· Ananyimwa haki ya kupata elimu-Ombati na mkewe hawataki Sabina aendelee na masomo hadi wanapanga kumuoza kwa mwendesha pikipiki ili wapate mahari walionyimwa na Nyaboke mamake Sabina.
· Myaboke anaachiwa jukumu la ulezi-Janadume lililofaa kuitwa babake Sabina lilimkana Nyaboke peupe mchana,
· Mwanamke anachukuliwa kama chombo cha kuchumia mali-Ombati alitarajia kutajirika kupitia kwa mahari ya Nyaboke na Sabina.

Zozote 5*1=5)
c)Fadhila za punda
· Mwanamke anapigwa na mumewe- Luka anamdhulumu mkewe Lilia kwa kumpiga na kumjeruhi kila uchao
· Mwanamke anatusiwa –Luka anamtusi mkewe anapomtembelea ofisini mwake
· Anasalitiwa kimapenzi-Luka alimsaliti mkewe Lilia alipoanza uhusiano nakirukanjia wake akiwa mke
· Mwanamke anapewa nafasi ya pili katika ndoa-Luka  anabaki mjini kikazi na anamwacha mkewe Lilia  na kukosa kufika nyumbani
· Mwanamke analazimika kufanya mambo asioyapenda ili kumfurahisha mumewe-Lilia anamsaidia bwanake katika siasa ingawa haipendi
     ( Zozote 5*1=5)
d)Kifo cha suluhu
· Mwanamke ameachiwa jukumu la malezi-Suluhu amemwachia mkewe majukumu hayo
· Ametumiwa kutimiza ashiki za mwanamume-Suluhu anahusika kimapenzi na Abigael licha ya kuwa ana mke na familia
· Mwanamke anauliwa-Suluhu anamuua mamaye Abigael kwa kutishia kuchukua hatua za kisheria ili kupinga kunyakuliwa kwa shamba lake
· Bi Suluhu anajitoa uhai badala ya kukabilana na hali yake moja kwa moja
· Kila wakati Abigael alipopata mimba alitafuta njia bora ya kuavya mimba hiyo  ili aendelee na ufska wake
(Zozote 5*1=5)


                                  AU
7.PAULINE KEA:Kila mchezea wembe
a)Eleza nafasi ya mbinu zifuatazo za lugha katika kuendeleza hadithi:
I. Barua 
· Barua ya Tembo kwa mkewe Emmi akimweleza yote aliyoyafanya na kumwomba msamaha
· Barua hii inaandikwa na Salim kwani Tembo haongei na hawezi kusonga naye mkewe alimuacha kwa kukataa kufuata ushauri wake wa kuacha pome
· Barua inaendeleza ploti
· Inachimuza maudhui ya ujutivu na athari za matumizi ya pombe
                                                                                                (alama 4)
II. Majazi   
· Jina la Tembo ni majazi lenye maana ya pombe.  Mhusika anapenda kunywa pombe kupita kiasi.
· Mamapima-ni mama anayewapimia walevi pombe ya viwango tofauti katika biashara yake
· Mwanaheri-analeta heri kwa Tembo anapomtembelea hospitalini na kukubali kuwa tarishi wa kupeleka barua kwa Emmi.                                                                                               (alama 3)
III. Usimulizi
· Usimulizi wa nafsi ya kwanza umetumika ambapo Tembo anasimulia matukio yaliotendeka nayo yanaandikiwa mkewe aende kusomewa  kana kwamba wanawasiliana moja kwa moja.
· Usimulizi wa kisa cha mkufu ulong’ang’aniwa hata baada ya kupata tope na mate unadhihirihsa kuwa kitu kizuri hakipotezi thamani yake.
· Usimulizi huu unachimuza maudhui ya urafiki

                                                                                             (alama 3)
b)Katika hadithi ya Msiba wa kujitakia na D.W.Lutomia athari za uteuzi mbaya wa viongozi zinaoenkana wazi.Zitambue(alama 10)
· Ukosefu wa ajira-Machoka anatafuta kibarua mchana kutwa na anaambulia patupu
· Njaa/ukosefu wa chakula-matumbo ya Machoka yanateta kwa kushindwa kuhimili njaa
· Utabaka-maisha ya wapiga kura na wapigiwa kura ni tofauti
· Mfumuko wa bei za bidhaa-bei ya bidhaa iliongezeka kinyume na matarajio ya wanamatopeni baada ya uchaguzi
· Kutozwa ushuru wa kiwango cha juu-serikali iliendelea kuwatoza wnamatopeni ushuru wa juu wa mishahara yao duni kuwasukumia kwa umaskini zaidi
· Mshahara duni-mwandishi anasema kwamba mishahara yao duni ilikwakama huko kwenye udhalimu
· Umaskini-siku za ukata ziliendelea kujikokota
· Wizi wa kura-kwamba Matopeni kuhesabu kura ndio muhimu kushinda kupiga kura
· Kulimbikiziwa viongozi-wanamatopeni hulimbikiziwa viongozi wasiowataka
· Ubadhirifu wa mali ya umma-Sugu Junior anatumia mamlioni ya pesa ya umma kugharamia nauli ya ndege kwa viongozi wa majimbo.
     Zozote 10*1=10


SEHEMU YA E: SHAIRI (alama 20)
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo:
Nimeona ,milima na mabonde,misitu na nyika
Nimeona, majani na umande, uliotandazika
Nimeona ,mkulima yuenda , shambani

Nimeona , uwanda na magugu, yalomkabili
Nimeona, wajibu na vurugu, ‘wiano mkali
Nimeona mkulima akiwa tayari

Nimeona , kwa ari na juhudi, anatupa jembe
Nimeona , kakaza ukaidi, kwa nguvu achimbe
Nimeona, mkulima akiwa kazini

Nimeona ,kijua kinawaka,kama jahanamu!
Nimeona ,jembe lainuka, linapojuhumu
Niemona ,mkulima akiwa mbioni

Nimeona, mvua yamiminika, naye hatohisi
Nimeona ,kwa kani anatimka, bila wasiwasi
Nimeona mkulima akiwa kazini

Na sioni ,jasho linapomwaika ,yendapo mazao
Na sioni ,hadhiye kutukuka ,ila kilio
Kwa nini?Nauliza mkulima: kwani?


Maswali
a)Eleza ujumbe wa shairi hili.                                   (alama 4)
· Mshairi anaeleza juhudi anazofanya mkulima akiwa kazini na matatizo anayopata katika kazi hiyo.
· Ingawa mkulima najitahidi licha ya matatizo hayo bado anahujumiwa haki yake na hafaidiki
(hoja 2*2=4)
b)Kwa kutolea mifano tambua mifano miwili ya uhuru wa mshairi.      (alama 4)
· Inkisari-yendapo
· Udondoshaji wa silabi-‘wiano-uwiano
(Kutaja alama 1 mfano alama 1)

c)Onyesha umuhimu wa matumizi ya ;
i)Kihisishi                                                                                                   (alama 2)
Nimeona,kijua kinawaka , kama jehanamu!-Kuonyesha ile dhana ya jinsi mkulima anavyofanya kazi katika hali  ngumu ya jua kali mno.
ii)Kiulizi  (alama 2)
Kwa nini?Nauliza mkulima:kwani?-                                                                                                     Kuonyesha msimamo wa mshairi kuhusu unyanyasaji  unaofanyiwa mkulima .Mshairi anashangaa na amekasirishwa na hali hii ya kumnyanyasa mkulima.
d)Eleza mtindo wa  lugha katika shairi hili.    (alama 4)
· Tashibihi-kama jehanamu
· Maswali ya balagha-Kwa nini?
· Takriri-nimeona –neno hili limerudiwa rudiwa
· Taswira-Picha ya mkulima ambaye hana raha ;jasho linamwagika
e)Andika ubeti wa mwisho kwa lugha   tutumbi.     (alama 4)
[bookmark: _heading=h.gjdgxs]Mshairi anasema kwamba ingawa  anamwona mkulima akitia juhudi zake aisaidie hali yake kuimarika ,anashangaa kuwa badala yake anachoona mkulima ni matatizo yake yakiongezeka.
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