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Insha mwongozo

Umetangazwa kuwa mwanafunzi bora katika mtihani wa kitaifa. Mwalimu mkuu wa shule ya
upili ya Tangamano amckualika katika shule hii yake kuwahutubia wanafunzi kuhusu
kilichochangia ufanisi wako. Andika hotuba utakayowatolea walimu,wazazi na wanafunzi wa

shule hiyo,

Kichwa lazima kiandikwe kwa herufi kubwa, kitaje neno hotuba, Kipigiwe mstari mmaoja

akisitoneshwe hapo mwisho. - 4 mks

Muundo uwe na mambo matano:

Alama ya kunukuu isitumiwe-2mks

Nafsi ya kwanza itumiwe-akitumia ya tatu asipite 04/20

Awatambue waliohudhuria kulingana na vyeo kuanzia cheo cha juu. Akikosa asipite 08/20
Maudhui yawe manane. Yakipungua manane asizidi 10/20 .
‘Aya ya mwisho awashukuru waliohudhuria. Akikosa asizidi 12/20

Baadhi ya hoja

Nilisoma kwa bidii

Nilifanya mitihani ya mara kwa mara

Nilidurusu katika makundi

Niliwahusisha walimu maia kwa mara

Nilikamilisha silabasi kwa wakati

Nilikuwa na utulivu shuleni

Nilizingatia nidhamu

Nilikuwa na vitabu vya kutosha

Nilipata msaada mzuri wa wazazi (kadiria hoja za mtahiniwa)

R

Mitahiniwa akiwa hana lugha na hana maudhui kiwango chake ni 01-05
Mtahiniwa akiwa hana lugha japo ana maudhui kiwango chake ni 06-10
Mtahiniwa akiwa ana lugha na ana maudhui kiwango chake ni 11-15

Mtahiniwa akiwa ana lugha, maudhui pamoja na umbuji na ustadi wa hali ya juu wa mapambo ya

lugha na ubunifu, kiwango chake ni 16-20

2. Wewe ni mwandishi wa habari. Umepata nafasi ya kumhoji waziri wa utalii kuhusu faida na

Mitindo wa kitamthilia utumiwe, Mhusika mmoja aulize maswali na wa pili atupe majibu ya maswali

hasara za utalii nchini. Andika mahojiano hayo.

Kichwa lazima kiandikwe kwa herufi kubwa, kitaje neno mahojiano, kipigiwe mstari mmoja

akisitoneshwe hapo mwisho. - 4 mks

“hayo kiaya. Wote wakichangia huo ni upungufu wa kimtindo. Usimwadhibu mradi kuna alama.

Baadhi ya maudhui

Faida

Fedha za kigeni-aseme umuhimu wa fedha hizo. Asiposema asipite 10/20
Ajira na umuhimu wake

Barabara kuimarishwa

Hoteli kuboreshwa

Usalama kuimarika
Uhusiano mwema baina ya mataifa

Hasara

Tamaduni potuvu
Vijana kuacha shule
Ulanguzi wa dawa. Kila hasara iishie kwa suluhu.

a. Maudhui

a.
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Mtahiniwa aandike maudhui manane na zaidi

. Aanze na maudhui mazito mazito
. Maudhui yaandikwe kiaya

. Aya iwe ya mraba/ wima

. Aya zisipungue kumi

Mstari mmoja urukwe kabla ya kuanza aya nyingine

. Kila aya iwe na maudhui moja.

. Maudhui yajadiliwe kwa kina

Maadili na urasmi wa lugha vizingatiwe na kudumishwa.
Maudhui yajitokeze wazi hasa katika sentensi ya kwanzakwenye kila aya

. Vidokezo viorodheshwe katika schemu yenye maswali.

Aya iwe kati ya mistari 5-7, au maneno 40-50

Katika swali linalohitaji suluhisho, suluhisho hilo lijitokezekatika kila sentensi ya
mwisho kwenye kila aya. Iwapomaudhui ni manane basi suluhu pia ni nane,

Uhalisia uzingatiwe hasa katika insha 1 na 2

. Katika swali lililo na schemu mbili, faida na hasara, zote ziangaziwe na msimamo kutolewa

katika aya ya mwisho, (6.2 au 5.3) kwa kuegemea hoja nyingi, si4,4 au 7,1.au 8.0
C. Mitindo

Mtahiniwa afahamu sura ya insha zote za kivamilifu. Lazimaafahamu umbo la kila aina ya
insha. i

Azingatie urefu zaidi ya kurasa 4 au maneno 400



Azingatie nyakati kulingana na aina ya insha.
Azingatie nafsi / ajihusishe kulingana na aina ya insha.

Unadhifu wa insha uzingatiwe. Kazi safi humpendezamtahini. Kazi chafu humkwaza
na kumtamausha mtahini,

Asikatekate silabi kiholela, kwa mfano, katik-a, badala yakati-ka. Konsonanti na irabu
zisitenganishwe.

Aonycshe nambari va insha anayojibu kikamilifu.
Aandike herufi vizuri bila kuzishikanisha na kwa utaratibu,
Atoneshe herufi i na j vizuri

Asitenganishe maneno visivyo, k.m aliye kuja badala ya aliyekuja, nime kuadhibu badala
ya nimekuadhibu.

Akumbuke kuwa palipo na ‘o’ rejeshi kwenye kitenzi, nenohilo na moja si mawili. Kwa
hivyo asitenganishe, Kwamfano, lililopotea wala si lililo potea

Asiunganishe maneno visivyo, kwa mfano kwa sababu badala ya kwa sababu
Mtahiniwa asidondosha herufi Katika neno, kwa mfano aandike kibia badala ya kimbia,

Mtahiniwa aepuke kupachika ama kuongeza herufi katika neno. Kwa mfano aandike
mukutano badala ya kuandika mKutano.

Kubadilisha herufi za neno pia ni kosa, Kwa mfano aandikeneno sigilisa badala ya sikiliza,
Matumizi ya tarakimu yawe nadra. Atumie mneno badala ya tarakimu kwa wingi.
Vifupisho viepukwe-k.m,k.v.m.f.nk,

Mtiririko na mshikamano wa mawazo kiaya na katika inshanzima uonekane.

Hati nzuri na inayosomcka kwa urahisi itumiwe.

Wino wa samawati utumiwe.

Sentensi komavu na zenye mnato zitumiwe kwa wingi.

Insha zote sharti ziwe na kichwa

b. Maudhui

P-

. Aanze na maudhui mazito mazito
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Mtahiniwa aandike maudhui manane na zaidi

Maudhui yaandikwe kiaya

. Ayaiwe ya mraba/ wima

Aya zisipungue kumi

. Mstari mmoja urukwe kabla ya kuanza aya nyingine
V.

Kila aya iwe na maudhui moja.

W.Maudhui yajadiliwe kwa kina

X. Maadili na urasmi wa lugha vizingatiwe na kudumishwa.

Y-
Z.

Maudhui yajitokeze wazi hasa katika sentensi ya kwanzakwenye kila aya

Vidokezo viorodheshwe katika schemu yenye maswali.

aa. Ayaiwe kati ya mistari 5-7, japo katika utangulizi na tamatiiwe mistari 2-4
bb. Katika swali linalohitaji suluhisho, suluhisho hilo lijitokezekatika kila sentensi ya

CC.

mwisho kwenye kila aya, Iwapomaudhuini manane basi suluhu pia ni nane.
Uhalisia uzingatiwe hasa katika insha 1 na 2

dd. xatika swali lililo na sehemu mbili, faida na hasara, zote ziangaziwe na msimamo

kutolewa katika aya yamwisho, (6,2 au 5,3) kwa kuegemea hoja nyingi, si 4,4 au7,1,au 8.0
C. Mtindo

Mtahiniwa afahamu sura ya insha zote za kiuzmilifu. Lazimaafahamu umbo la kila aina ya

insha.

Azingatie urefu zaidi ya kurasa 2 Y4 au maneno 400
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Azingatie myakati kulingana na aina ya insha.
Azingatie nafsi/ ajihusishe kulingana na aina ya insha.

Unadhifu wa insha uzingatiwe. Kazi safi humpendezamtahini. Kazi chafu humkwaza
na kumtamausha mtahini.

Asikatekate silabi kiholela, kwa mfano, katik-a, badala yakati-ka. Konsonanti na irabu
zisitenganishwe,

Aonyeshe nambari ya insha anayojibu kikamilifu,
Aandike herufi vizuri bila kuzishikanisha na kwa utaratibu.
Atoneshe herufi i na j vizuri

Asitenganishe maneno visivyo, k.m aliye kuja badala ya aliyekuja, nime kuadhibu badala
ya nimekuadhibu.

Akumbuke kuwa palipo na ‘o0’ rejeshi kwenye kitenzi, nenohilo na moja si mawili, Kwa
hivyo asitenganishe. Kwamfano, lililopotea wala si lililo potea

Asiunganishe maneno visivyo, kwa mfano kwa sababu badala ya kwa sababu
Metahiniwa asidondosha herufi Katika neno, kwa mfano aandike kibia badala ya kimbia,

Mtahiniwa acpuke kupachika ama kuongeza herufi katika neno. Kwa mfano aandike
mukutano badala ya kuandika mkutano.

Kubadilisha herufi za nene pia ni kosa, Kwa mfano aandikeneno sigilisa badala ya sikiliza,
Matumizi ya tarakimu yawe nadra. Atumie mneno badala ya tarakimu kwa wingi.
Vifupisho viepukwe-k.m k.v.m.fnk,

Mitiririko na mshikamano wa mawazo kiaya na katika inshanzima uonckane.

Hati nzuri na inayosomeka kwa urahisi itumiwe.

Wino wa samawati utumiwe,

® Sentensi komavu na zenye mnato zitumiwe kwa wingi.





